Ikú ẹ̀jẹ̀ lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ ju thrombosis lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ lọ


Olùkọ̀wé: Àtẹ̀lé   

Ìwádìí kan tí Vanderbilt University Medical Center gbé jáde nínú ìwé “Anesthesia and Analgesia” fihàn pé ẹ̀jẹ̀ lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ lè yọrí sí ikú ju thrombus tí iṣẹ́-abẹ ń fà lọ.

Àwọn olùwádìí lo ìwádìí láti inú ibi ìkópamọ́ ìdàgbàsókè dídára iṣẹ́ abẹ ti Ilé-ẹ̀kọ́ Àwọn Oníṣẹ́ abẹ ti Amẹ́ríkà fún ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́dógún, àti àwọn ìmọ̀ ẹ̀rọ kọ̀ǹpútà tó ti pẹ́, láti fi ṣe àfiwé taara ikú àwọn aláìsàn Amẹ́ríkà pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ àti ìtújáde ẹ̀jẹ̀ tí iṣẹ́ abẹ ń fà.

Àwọn èsì ìwádìí náà fihàn pé ẹ̀jẹ̀ ní ìwọ̀n ikú tó ga gan-an, èyí tó túmọ̀ sí ikú, kódà bí ewu ikú tó wà lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ aláìsàn, iṣẹ́ abẹ tí wọ́n ń ṣe, àti àwọn ìṣòro mìíràn tó lè ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ náà bá ti yípadà. Ìparí kan náà ni pé ikú tó lè ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ náà ga ju ti thrombosis lọ.

 11080

Ilé-ẹ̀kọ́ Àwọn Oníṣẹ́-abẹ ti Amẹ́ríkà (American Academy of Surgeons) tọ́pasẹ̀ ìṣàn ẹ̀jẹ̀ nínú ibi ìkópamọ́ wọn fún wákàtí 72 lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ, wọ́n sì tọ́pasẹ̀ ìṣàn ẹ̀jẹ̀ láàárín ọjọ́ 30 lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tí ó níí ṣe pẹ̀lú iṣẹ́-abẹ náà sábà máa ń jẹ́ ní kùtùkùtù, ní ọjọ́ mẹ́ta àkọ́kọ́, àti ìṣàn ẹ̀jẹ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n níí ṣe pẹ̀lú iṣẹ́-abẹ náà fúnra rẹ̀, lè gba ọ̀sẹ̀ díẹ̀ tàbí títí di oṣù kan kí ó tó ṣẹlẹ̀.

 

Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, ìwádìí lórí thrombosis ti jinlẹ̀ gan-an, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àjọ ńláńlá orílẹ̀-èdè sì ti gbé àwọn àbá kalẹ̀ lórí bí a ṣe lè tọ́jú thrombosis lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ àti bí a ṣe lè dènà rẹ̀. Àwọn ènìyàn ti ṣe iṣẹ́ rere nípa bíbójútó thrombosis lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ láti rí i dájú pé bí thrombosis bá tilẹ̀ ṣẹlẹ̀, kò ní fa ikú aláìsàn náà.

Ṣùgbọ́n ẹ̀jẹ̀ sísan jẹ́ ìṣòro tó ń bani lẹ́rù lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ. Ní gbogbo ọdún ìwádìí náà, iye ikú tí ẹ̀jẹ̀ máa ń pa kí ó tó di pé a ṣe iṣẹ́-abẹ àti lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ ga ju ti thrombus lọ. Èyí gbé ìbéèrè pàtàkì dìde nípa ìdí tí ẹ̀jẹ̀ fi máa ń pa àwọn aláìsàn púpọ̀ sí i àti bí a ṣe lè tọ́jú wọn dáadáa láti dènà ikú tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀.

Ní ti ìṣègùn, àwọn olùwádìí sábà máa ń gbàgbọ́ pé ẹ̀jẹ̀ ríru àti ìfàjẹ̀sín jẹ́ àǹfààní tó ń bá ara wọn mu. Nítorí náà, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbésẹ̀ láti dín ẹ̀jẹ̀ ríru kù yóò mú kí ewu ìfàjẹ̀sín pọ̀ sí i. Ní àkókò kan náà, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìtọ́jú fún ìfàjẹ̀sín yóò mú kí ewu ẹ̀jẹ̀ ríru pọ̀ sí i.

Ìtọ́jú náà sinmi lórí orísun ẹ̀jẹ̀ tó ń jáde, ṣùgbọ́n ó lè ní nínú ṣíṣe àtúnyẹ̀wò àti tún ṣe àwárí tàbí àtúnṣe iṣẹ́ abẹ àkọ́kọ́, pípèsè àwọn ohun èlò ẹ̀jẹ̀ láti dènà ẹ̀jẹ̀, àti àwọn oògùn láti dènà ẹ̀jẹ̀ lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ. Ohun tó ṣe pàtàkì jùlọ ni láti ní ẹgbẹ́ àwọn ògbóǹkangí tí wọ́n mọ ìgbà tí wọ́n nílò ìtọ́jú líle koko sí àwọn ìṣòro lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ wọ̀nyí, pàápàá jùlọ ẹ̀jẹ̀ tó ń jáde,.