Ìronú: Lábẹ́ àwọn ipò ìṣiṣẹ́ ara déédé
1. Kí ló dé tí ẹ̀jẹ̀ tí ń ṣàn nínú àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ kò fi ń dìpọ̀?
2. Kí ló dé tí ẹ̀jẹ̀ tó bàjẹ́ lẹ́yìn ìpalára fi lè dá ìṣàn ẹ̀jẹ̀ dúró?
Pẹ̀lú àwọn ìbéèrè tí a béèrè lókè yìí, a bẹ̀rẹ̀ ẹ̀kọ́ òní!
Lábẹ́ àwọn ipò ara tó wà déédéé, ẹ̀jẹ̀ ń ṣàn nínú àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ ènìyàn, kì í sì í ṣàn jáde láti òde àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ láti fa ìṣàn ẹ̀jẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe kí ó máa dìpọ̀ nínú àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀, kí ó sì fa ìṣàn ẹ̀jẹ̀. Ìdí pàtàkì ni pé ara ènìyàn ní àwọn iṣẹ́ ìṣàn ẹ̀jẹ̀ àti ìdènà ẹ̀jẹ̀ tó díjú àti pípé. Tí iṣẹ́ yìí bá jẹ́ àìdára, ara ènìyàn yóò wà nínú ewu ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tàbí ìṣàn ẹ̀jẹ̀.
1.Ilana ìtúpalẹ̀ ẹ̀jẹ̀
Gbogbo wa mọ̀ pé ìlànà ìfàjẹ̀sí nínú ara ènìyàn ni àkọ́kọ́ ìfàjẹ̀sí nínú àwọn ohun èlò ẹ̀jẹ̀, lẹ́yìn náà ìdìpọ̀, ìdàpọ̀ àti ìtújáde onírúurú àwọn ohun èlò ìfàjẹ̀sí nínú àwọn platelets láti ṣẹ̀dá emboli rọ̀. Ìlànà yìí ni a ń pè ní ìpele kan ṣoṣo hemostasis.
Ṣùgbọ́n, èyí tó ṣe pàtàkì jùlọ ni pé, ó ń mú kí ètò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ṣiṣẹ́, ó ń ṣe àkójọpọ̀ fibrin, ó sì ń ṣe thrombus tó dúró ṣinṣin. A ń pè é ní ìpele kejì hemostasis.
2.Iṣẹ́ ìṣàpọ̀pọ̀
Ìṣàkópọ̀ ẹ̀jẹ̀ jẹ́ ìlànà kan tí a fi ń mú kí àwọn ohun tí ó ń fa ìṣàkópọ̀ ẹ̀jẹ̀ ṣiṣẹ́ ní ìpele kan pàtó láti mú kí thrombin jáde, àti nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín, a yí fibrinogen padà sí fibrin. A lè pín ìlànà ìṣàkópọ̀ ẹ̀jẹ̀ sí àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta pàtàkì: ìṣẹ̀dá prothrombinase complex, ìṣiṣẹ́ thrombin àti ìṣẹ̀dá fibrin.
Àwọn ohun tí ó ń fa ìṣọ̀kan ni orúkọ àpapọ̀ àwọn ohun tí ó ní ipa taara nínú ìṣọ̀kan ẹ̀jẹ̀ nínú plasma àti àsopọ ara. Lọ́wọ́lọ́wọ́, àwọn ohun tí ó ń fa ìṣọ̀kan ẹ̀jẹ̀ méjìlá ló wà tí a dárúkọ gẹ́gẹ́ bí nọ́mbà Róòmù, èyí ni àwọn ohun tí ó ń fa ìṣọ̀kan ẹ̀jẹ̀ Ⅰ~XⅢ (a kò kà VI sí àwọn ohun tí ó ń fa ìṣọ̀kan ẹ̀jẹ̀ mọ́), àyàfi Ⅳ Ó wà ní ìrísí ionic, àwọn tí ó kù sì jẹ́ àwọn protein. Ìṣẹ̀dá Ⅱ, Ⅶ, Ⅸ, àti Ⅹ nílò ìkópa VitaminK.
Gẹ́gẹ́ bí onírúurú ọ̀nà ìbẹ̀rẹ̀ àti àwọn ohun tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìṣàn ẹ̀jẹ̀, a lè pín àwọn ọ̀nà fún mímú àwọn èròjà prothrombinase jáde sí àwọn ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ àti àwọn ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ mìíràn.
Ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ inú ẹ̀jẹ̀ (ìdánwò APTT tí a sábà máa ń lò) túmọ̀ sí pé gbogbo àwọn ohun tó ní í ṣe pẹ̀lú ìṣàn ẹ̀jẹ̀ wá láti inú ẹ̀jẹ̀, èyí tí ó sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ nípa fífọwọ́ kan ẹ̀jẹ̀ pẹ̀lú ojú ara àjèjì tí ó ní agbára búburú (bíi gíláàsì, kaolin, collagen, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ); Ìlànà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ nípasẹ̀ ìfarahàn sí àsopọ ara ni a ń pè ní ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ exogenous (ìdánwò PT tí a sábà máa ń lò).
Nígbà tí ara bá wà ní ipò àrùn, endotoxin bakitéríà, complement C5a, àwọn èròjà ìdènà àrùn, tumor necrosis factor, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ lè mú kí àwọn sẹ́ẹ̀lì endothelial ti iṣan ara àti àwọn monocytes ṣiṣẹ́ láti fi àsopọ ara hàn, nípa bẹ́ẹ̀ ó ń bẹ̀rẹ̀ sí í lo ìdènà ẹ̀jẹ̀, èyí sì ń fa ìdènà ẹ̀jẹ̀ káàkiri inú iṣan ara (DIC).
3. Eto iṣe-abẹ-ẹjẹ
a. Ètò antithrombin (AT, HC-Ⅱ)
b. Ètò Púrọ́tínì C (PC, PS, TM)
c. Olùdènà ipa ọ̀nà àsopọ̀ (TFPI)
Iṣẹ́: Dín ìṣẹ̀dá fibrin kù kí ó sì dín ìpele ìṣiṣẹ́ ti onírúurú àwọn ohun tí ó ń fa ìṣàn ẹ̀jẹ̀ kù.
4.Iṣẹ́ Fibrinolytic
Nígbà tí ẹ̀jẹ̀ bá dìpọ̀, a máa ń mú PLG ṣiṣẹ́ sínú PL lábẹ́ ìṣiṣẹ́ t-PA tàbí u-PA, èyí tí ó ń mú kí ìtújáde fibrin pọ̀ sí i tí ó sì ń ṣe àwọn ọjà ìbàjẹ́ fibrin (proto) (FDP), a sì máa ń pa fibrin tí a so pọ̀ mọ́ ara rẹ̀ run gẹ́gẹ́ bí ọjà pàtó kan. A ń pè é ní D-Dimer. Ìmúṣiṣẹ́ ètò fibrinolytic ni a pín sí ọ̀nà ìṣiṣẹ́ inú, ọ̀nà ìṣiṣẹ́ láti òde àti ọ̀nà ìṣiṣẹ́ láti òde.
Ipa ọna imuṣiṣẹ inu: O jẹ ipa ọna PL ti a ṣẹda nipasẹ pipin PLG nipasẹ ipa ọna idapọ inu, eyiti o jẹ ipilẹ imọ-jinlẹ ti fibrinolysis keji. Ipa ọna imuṣiṣẹ ita: O jẹ ipa ọna ti t-PA ti a tu silẹ lati awọn sẹẹli endothelial iṣan-ẹjẹ n ya PLG lati ṣẹda PL, eyiti o jẹ ipilẹ imọ-jinlẹ ti fibrinolysis akọkọ. Ipa ọna imuṣiṣẹ ita: Awọn oogun thrombolytic bii SK, UK ati t-PA ti o wọ inu ara eniyan lati ita le mu PLG ṣiṣẹ sinu PL, eyiti o jẹ ipilẹ imọ-jinlẹ ti itọju thrombolytic.
Ní tòótọ́, àwọn ọ̀nà tí ó níí ṣe pẹ̀lú ìdènà ẹ̀jẹ̀, ìdènà ẹ̀jẹ̀, àti àwọn ètò fibrinolysis jẹ́ ohun tí ó díjú, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìdánwò yàrá tí ó jọra sì wà, ṣùgbọ́n ohun tí a nílò láti fiyèsí sí ni ìwọ́ntúnwọ̀nsì agbára láàárín àwọn ètò náà, èyí tí kò le lágbára jù tàbí tí kò lágbára jù.





Káàdì ìṣòwò
WeChat ti èdè Ṣáínà