Aikace-aikacen Clinical na D-dimer


Marubuci: Magaji   

Ciwon jini na iya zama wani lamari ne da ke faruwa a cikin tsarin zuciya da jijiyoyin jini, na huhu ko venous, amma a zahiri yana nuna kunna tsarin garkuwar jiki.D-dimer samfurin lalata fibrin ne mai narkewa, kuma matakan D-dimer suna haɓaka a cikin cututtukan da ke da alaƙa da thrombosis.Sabili da haka, yana taka muhimmiyar rawa a cikin ganewar asali da kimantawa game da m embolism na huhu da sauran cututtuka.

Menene D-dimer?

D-dimer shine mafi sauƙin lalata samfurin fibrin, kuma matakin da aka ɗaukaka zai iya nuna yanayin hypercoagulable da hyperfibrinolysis na biyu a cikin vivo.Ana iya amfani da D-dimer azaman alamar hypercoagulability da hyperfibrinolysis a cikin vivo, kuma karuwarsa yana nuna cewa yana da alaƙa da cututtukan thrombotic da ke haifar da dalilai daban-daban a cikin vivo, kuma yana nuna haɓaka aikin fibrinolytic.

A cikin wane yanayi ne matakan D-dimer suka ɗaga?

Dukansu venous thromboembolism (VTE) da marasa lafiya na thromboembolic cuta na iya haifar da haɓakar matakan D-dimer.

VTE ya haɗa da m embolism na huhu, zurfin jijiya thrombosis (DVT) da jijiyar jini (sinus) thrombosis (CVST).

Cututtukan da ba na jijiyar jijiyoyi ba sun haɗa da m aortic dissection (AAD), ruptured aneurysm, bugun jini (CVA), rarrabawar intravascular coagulation (DIC), sepsis, m coronary syndrome (ACS), da na kullum obstructive Pulmonary cuta (COPD), da dai sauransu Bugu da ƙari. , Hakanan ana haɓaka matakan D-dimer a cikin yanayi kamar tsufa, tiyata / rauni na kwanan nan, da thrombolysis.

Za'a iya amfani da D-dimer don tantance hasashen ciwon huhu

D-dimer ya annabta mace-mace a cikin marasa lafiya da ciwon huhu.A cikin marasa lafiya da ke fama da ciwon huhu na huhu, ƙimar D-dimer mafi girma an haɗa su tare da mafi girma na PESI (Makin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarfafa)Nazarin ya nuna cewa D-dimer <1500 μg/L yana da ƙimar tsinkaya mara kyau ga mace-macen huhu na huhu na watanni 3: Mutuwar watanni 3 shine 0% lokacin D-dimer <1500 μg/L.Lokacin da D-dimer ya fi 1500 μg/L, ya kamata a yi amfani da hankali sosai.

Bugu da ƙari, wasu nazarin sun nuna cewa ga marasa lafiya da ciwon huhu na huhu, D-dimer <1500 μg / L sau da yawa wani ingantaccen aikin fibrinolytic ya haifar da ciwace-ciwacen daji;D-dimer> 1500 μg/L sau da yawa yana nuna cewa marasa lafiya da ciwon huhu suna da thrombosis mai zurfi (DVT) da embolism na huhu.

D-dimer ya annabta sake dawowa VTE

D-dimer shine tsinkaya na maimaitawar VTE.D-dimer-marasa lafiya marasa lafiya suna da adadin maimaitawar watanni 3 na 0. Idan D-dimer ya sake tashi yayin da ake biyo baya, haɗarin sake dawowa VTE zai iya ƙaruwa sosai.

D-dimer yana taimakawa wajen gano cututtuka na aortic dissection

D-dimer yana da ƙima mara kyau na tsinkaya a cikin marasa lafiya tare da ƙwayar ƙwayar cuta mai tsanani, kuma D-dimer negativity zai iya yin watsi da mummunan cututtuka.D-dimer yana haɓakawa a cikin marasa lafiya tare da ƙwayar cuta mai tsanani kuma ba a girma sosai a cikin marasa lafiya da ke fama da cututtuka na yau da kullum.

D-dimer yana jujjuyawa akai-akai ko kuma ya tashi ba zato ba tsammani, yana nuna haɗarin fashewar ɓarna.Idan matakin D-dimer na majiyyaci yana da kwanciyar hankali kuma maras kyau (<1000 μg / L), haɗarin fashewar ɓarna kaɗan ne.Don haka, matakin D-dimer zai iya jagorantar jiyya na fifiko ga waɗancan marasa lafiya.

D-dimer da kamuwa da cuta

Kamuwa da cuta yana daya daga cikin abubuwan da ke haifar da VTE.A lokacin cirewar hakori, ƙwayoyin cuta na iya faruwa, wanda zai haifar da abubuwan da suka faru na thrombotic.A wannan lokacin, yakamata a kula da matakan D-dimer a hankali, kuma yakamata a ƙarfafa maganin rigakafi lokacin da aka haɓaka matakan D-dimer.

Bugu da ƙari, cututtuka na numfashi da kuma lalacewar fata sune abubuwan haɗari ga thrombosis mai zurfi.

D-dimer yana jagorar maganin cututtukan zuciya

Sakamakon PROLONG multicenter, binciken mai yiwuwa duka biyu a farkon (biyan watanni 18) da kuma tsawaita (biyan watanni 30) ya nuna cewa idan aka kwatanta da marasa lafiya marasa lafiya, D-dimer-tabbatacce marasa lafiya sun ci gaba bayan 1. watan katsewar jiyya Anticoagulation na rage haɗarin sake dawowa VTE, amma babu wani gagarumin bambanci a cikin marasa lafiya na D-dimer.

A cikin wani bita da Blood ya buga, Farfesa Kearon ya kuma nuna cewa ana iya yin amfani da maganin rigakafin jini bisa ga matakin D-dimer na majiyyaci.A cikin marasa lafiya tare da DVT na kusa ba tare da damuwa ba ko embolism na huhu, ana iya jagorantar maganin rigakafi ta hanyar gano D-dimer;idan ba a yi amfani da D-dimer ba, za a iya ƙayyade hanya ta anticoagulation bisa ga haɗarin zubar da jini da kuma burin mai haƙuri.

Bugu da ƙari, D-dimer na iya jagorantar maganin thrombolytic.