Kula da Waɗannan "Sigogi" 5 Don Thrombosis


Marubuci: Magaji   

Thrombosis cuta ce ta jiki. Wasu marasa lafiya ba sa samun alamun da ba a iya gani ba, amma da zarar sun "kai hari", cutar da ke shafar jiki za ta yi muni. Idan ba tare da magani mai inganci da lokaci ba, yawan mutuwa da nakasa yana da yawa.

 

Akwai jini a jiki, za a sami "sigina" guda 5

•Yin barci: Idan kana yin iyo a lokacin barci, kuma kana yin iyo a gefe, kana buƙatar yin taka tsantsan game da kasancewar thrombosis, domin thrombosis na kwakwalwa na iya haifar da matsalar tsoka a yankinka, don haka za ka sami alamun bushewar jiki.

•Dizziness: Dizziness wata alama ce da aka saba gani ta thrombosis a kwakwalwa, musamman bayan tashi da safe. Idan kana yawan samun alamun dizziness nan gaba kadan, dole ne ka yi la'akari da cewa akwai yiwuwar kamuwa da cututtukan zuciya da jijiyoyin jini.

• Jin kasala a gaɓoɓi: Wani lokaci ina jin ɗan jin kasala a gaɓoɓi, musamman ƙafafu, waɗanda za a iya matse su. Wannan ba shi da alaƙa da cutar. Duk da haka, idan wannan alamar ta faru akai-akai, har ma da ɗan ciwo, to kana buƙatar kulawa, domin idan jini ya fito a cikin zuciya ko wasu sassa kuma ya shiga jijiyoyin jini, hakan na iya haifar da jin kasala a gaɓoɓi. A wannan lokacin, fatar ɓangaren jin kasala za ta yi fari kuma zafin zai ragu.

•Karin hawan jini mara kyau: Hawan jini na yau da kullun abu ne na yau da kullun, kuma idan ya tashi kwatsam sama da 200/120mmHg, a yi hattara da toshewar kwakwalwa; ba wai kawai ba, idan hawan jini ya faɗi kwatsam ƙasa da 80/50mmHg, yana iya zama abin da zai haifar da toshewar kwakwalwa.

•Yin hamma akai-akai: Idan kana fuskantar matsala wajen mai da hankali akai-akai, kuma yawanci kana yin hamma akai-akai, hakan na nufin cewa jinin jiki bai isa ba, don haka kwakwalwa ba za ta iya farkawa ba. Wannan na iya faruwa ne sakamakon takaitawar jijiyoyin jini ko toshewar jijiyoyin jini. An ruwaito cewa kashi 80% na masu fama da thrombosis za su yi hamma akai-akai kwana 5 zuwa 10 kafin cutar ta fara.

 

Idan kana son guje wa thrombosis, kana buƙatar ƙara mai da hankali kan abubuwan da ke faruwa a rayuwa, kula da kanka a kullum don guje wa yawan aiki, kiyaye motsa jiki yadda ya kamata kowace mako, daina shan taba da kuma rage barasa, kiyaye hankali mai natsuwa, guje wa damuwa na dogon lokaci, da kuma kula da ƙarancin mai, ƙarancin kitse, ƙarancin gishiri da ƙarancin sukari a cikin abincinka.