Àwọn ẹ̀ka wo ni a sábà máa ń lò fún ìṣàyẹ̀wò ìṣàn ẹ̀jẹ̀?


Olùkọ̀wé: Àtẹ̀lé   

Ohun èlò tí a fi ń ṣe àyẹ̀wò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ jẹ́ ohun èlò tí a ń lò fún ìdánwò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ déédéé. Ó jẹ́ ohun èlò ìdánwò pàtàkì ní ilé ìwòsàn. A ń lò ó láti ṣàwárí ìfàsẹ́yìn ìṣàn ẹ̀jẹ̀ àti ìṣàn ẹ̀jẹ̀. Kí ni a ń lò ohun èlò yìí ní onírúurú ẹ̀ka?

Láàrin àwọn ohun ìdánwò ti olùṣàyẹ̀wò ìṣàyẹ̀wò ìṣàyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀, PT, APTT, TT, àti FIB ni àwọn ohun ìdánwò déédéé mẹ́rin fún ìṣàyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀. Láàrin wọn, PT ń ṣàfihàn ipele ti àwọn ohun ìṣàyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ II, V, VII, àti X nínú plasma ẹ̀jẹ̀, ó sì jẹ́ apá pàtàkì jùlọ nínú ètò ìṣàyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀. Ìdánwò ìṣàyẹ̀wò tí ó ní ìmọ̀lára àti tí a sábà máa ń lò; APTT ń ṣàfihàn ipele ti àwọn ohun ìṣàyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ V, VIII, IX, XI, XII, fibrinogen, àti iṣẹ́ fibrinolytic nínú plasma, ó sì jẹ́ ìdánwò ìṣàyẹ̀wò tí a sábà máa ń lò fún àwọn ètò ìṣẹ̀dá ẹ̀jẹ̀; Ìwọ̀n TT ní pàtàkì ń ṣàfihàn bóyá ẹ̀jẹ̀ wà ní ìpele àwọn ohun tí kò ṣe pàtàkì tí ó ń dènà ìṣàn ẹ̀jẹ̀: FIB jẹ́ glycoprotein kan tí, lábẹ́ hydrolysis nípasẹ̀ thrombin, ń ṣe fibrini tí kò ṣeé yọ́ nígbẹ̀yìn gbẹ́yín láti dá ìṣàn ẹ̀jẹ̀ dúró.

1. Àwọn aláìsàn tí wọ́n ní egungun jẹ́ aláìsàn tí wọ́n ní egungun tí ó jẹ́yọ láti oríṣiríṣi ìdí, èyí tí ó pọ̀ jùlọ nínú wọn nílò ìtọ́jú iṣẹ́-abẹ. Lẹ́yìn ìfọ́ egungun, nítorí ìbàjẹ́ egungun, apá kan nínú àwọn ohun èlò ẹ̀jẹ̀ tí ó bàjẹ́, ìfarahàn nínú iṣan ara àti sẹ́ẹ̀lì ń mú kí iṣẹ́ ìṣàkópọ̀ ẹ̀jẹ̀ ṣiṣẹ́, àkópọ̀ platelet, àti ìṣẹ̀dá fibrinogen. Wọ́n ń ṣe àṣeyọrí ète hemostasis. Ìmúṣiṣẹ́ ètò fibrinolytic tí ó pẹ́, thrombolysis, àti àtúnṣe àsopọ. Gbogbo àwọn ìlànà wọ̀nyí ní ipa lórí ìwádìí coagulation déédéé ṣáájú àti lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ, nítorí náà wíwá onírúurú ìtọ́ka coagulation ní àkókò ṣe pàtàkì fún sísọtẹ́lẹ̀ àti ìtọ́jú ẹ̀jẹ̀ tí kò dára àti thrombosis nínú àwọn aláìsàn ìfọ́.

Ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tí kò dára àti ìfàjẹ̀sín ẹ̀jẹ̀ jẹ́ àwọn ìṣòro tí ó wọ́pọ̀ nígbà iṣẹ́-abẹ. Fún àwọn aláìsàn tí wọ́n ní ìṣètò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tí kò dára, ó yẹ kí a wá ohun tí ó fa àìlera náà kí a tó ṣe iṣẹ́-abẹ náà láti rí i dájú pé iṣẹ́-abẹ náà yọrí sí rere.

2. DIC ni àrùn ẹ̀jẹ̀ tó gbajúmọ̀ jùlọ tí àwọn dókítà àti àwọn dókítà obìnrin máa ń fà, ìwọ̀n àìdọ́gba ti FIB sì pọ̀ sí i gidigidi. Ó ṣe pàtàkì gidigidi láti mọ àwọn ìyípadà àìdọ́gba ti àwọn àtọ́ka ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ní àkókò, ó sì lè ṣàwárí àti dènà DIC ní kíákíá bí ó ti ṣeé ṣe.

3. Oògùn inú ilé ní oríṣiríṣi àrùn, pàápàá jùlọ àrùn ọkàn àti ẹ̀jẹ̀, àrùn ètò oúnjẹ, àwọn aláìsàn ọpọlọ tó ń fa ìfúnpọ̀ ẹ̀jẹ̀ àti ẹ̀jẹ̀. Nínú àwọn àyẹ̀wò ìfúnpọ̀ ẹ̀jẹ̀ déédéé, ìwọ̀n àìdọ́gba ti PT àti FIB ga díẹ̀, pàápàá jùlọ nítorí ìdènà ìfúnpọ̀ ẹ̀jẹ̀, ìfúnpọ̀ ẹ̀jẹ̀ àti àwọn ìtọ́jú mìíràn. Nítorí náà, ó ṣe pàtàkì láti ṣe àwọn àyẹ̀wò ìfúnpọ̀ ẹ̀jẹ̀ déédéé àti àwọn ohun èlò ìwádìí ìfúnpọ̀ ẹ̀jẹ̀ àti ẹ̀jẹ̀ mìíràn láti pèsè ìpìlẹ̀ fún ṣíṣe àwọn ètò ìtọ́jú tó bójú mu.

4. Àwọn àrùn àkóràn ni hepatitis tó le koko àti tó le koko, àti PT, APTT, TT, àti FIB ti hepatitis tó le koko wà láàárín ìwọ̀n tó yẹ. Nínú hepatitis tó le koko, cirrhosis, àti hepatitis tó le koko, pẹ̀lú bí ẹ̀dọ̀ ṣe ń ba ìbàjẹ́ mu, agbára ẹ̀dọ̀ láti ṣe àkójọ àwọn ohun tó ń fa coagulation dínkù, àti ìwọ̀n àìdára ìwádìí PT, APTT, TT, àti FIB pọ̀ sí i gidigidi. Nítorí náà, wíwá ìṣàyẹ̀wò ìṣàyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ déédéé àti wíwo agbára jẹ́ pàtàkì fún ìdènà àti ìtọ́jú ìṣàyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ àti ìṣírò àsọtẹ́lẹ̀.

Nítorí náà, àyẹ̀wò déédéé nípa iṣẹ́ ìṣàn ẹ̀jẹ̀ jẹ́ ìrànlọ́wọ́ láti pèsè ìpìlẹ̀ fún àyẹ̀wò àti ìtọ́jú ní ilé ìwòsàn. Ó yẹ kí a lo àwọn olùṣàyẹ̀wò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ní onírúurú ẹ̀ka láti ṣe ipa pàtàkì jùlọ.