Elo ni o mọ nipa coagulation


Olùkọ̀wé: Àtẹ̀lé   

Ní ìgbésí ayé, àwọn ènìyàn yóò máa gbọ̀n, wọ́n á sì máa ṣẹ̀jẹ̀ nígbà míì. Láàárín àwọn ipò déédéé, tí a kò bá tọ́jú àwọn ọgbẹ́ kan, ẹ̀jẹ̀ yóò máa dì díẹ̀díẹ̀, yóò dá ìṣẹ̀jẹ̀ dúró fúnra rẹ̀, yóò sì fi àwọn èèpo ẹ̀jẹ̀ sílẹ̀ nígbẹ̀yìn gbẹ́yín. Kí ló dé tí èyí fi rí bẹ́ẹ̀? Àwọn èròjà wo ló ti kó ipa pàtàkì nínú ìlànà yìí? Lẹ́yìn náà, ẹ jẹ́ kí a ṣe àwárí ìmọ̀ nípa ìṣẹ̀dá ẹ̀jẹ̀ papọ̀!

Gẹ́gẹ́ bí gbogbo wa ṣe mọ̀, ẹ̀jẹ̀ máa ń rìn kiri nínú ara ènìyàn nígbà gbogbo lábẹ́ ìtẹ̀sí ọkàn láti gbé atẹ́gùn, amuaradagba, omi, electrolytes àti carbohydrates tí ara nílò. Lábẹ́ àwọn ipò déédé, ẹ̀jẹ̀ máa ń ṣàn nínú àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀. Nígbà tí àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ bá bàjẹ́, ara yóò dá ìṣàn ẹ̀jẹ̀ dúró àti ìdìpọ̀ nípasẹ̀ àwọn ìṣesí. Ìṣàn ẹ̀jẹ̀ déédéé àti ìdènà ẹ̀jẹ̀ ara ènìyàn sinmi lórí ìṣètò àti iṣẹ́ odi iṣan ẹ̀jẹ̀ tí ó wà nílẹ̀, ìṣiṣẹ́ déédé ti àwọn ohun tí ń fa ìdènà ẹ̀jẹ̀, àti dídára àti iye àwọn platelets tí ó gbéṣẹ́.

1115

Láàárín àwọn ipò déédéé, a máa ń to àwọn platelets sí ẹ̀gbẹ́ àwọn odi inú àwọn capillaries láti pa àwọn odi iṣan ẹ̀jẹ̀ mọ́. Nígbà tí àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ bá bàjẹ́, ìfàmọ́ra máa ń wáyé ní àkọ́kọ́, èyí tí yóò mú kí àwọn odi àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ ní apá tí ó bàjẹ́ sún mọ́ ara wọn, yóò dín ọgbẹ́ náà kù, yóò sì dín ìṣàn ẹ̀jẹ̀ kù. Ní àkókò kan náà, àwọn platelets máa ń lẹ̀ mọ́ ara wọn, wọn yóò kó gbogbo ohun tí ó wà ní apá tí ó bàjẹ́ jọ, wọn yóò sì máa ṣẹ̀dá platelet thrombus agbègbè, wọn yóò sì dí ọgbẹ́ náà. A ń pe hemostasis ti àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ àti platelets ní initial hemostasis, àti ìlànà ṣíṣe ìdè fibrin ní ibi tí ó bàjẹ́ lẹ́yìn tí a bá ti mú kí ètò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ṣiṣẹ́ láti dí ọgbẹ́ náà ni a ń pè ní ẹ̀rọ hemostatic secondary.

Ní pàtó, ìfàmọ́ra ẹ̀jẹ̀ túmọ̀ sí ìlànà tí ẹ̀jẹ̀ yóò fi yípadà láti ipò ìṣàn sí ipò tí kò ní ṣàn. Ìfàmọ́ra túmọ̀ sí pé àwọn ohun tí ó ń fa ìfàmọ́ra ẹ̀jẹ̀ máa ń ṣiṣẹ́ ní ìpele-ìpele nípasẹ̀ enzymolysis, àti nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín, a óò ṣẹ̀dá thrombin láti ṣẹ̀dá ìdè fibrin.Ilana coagulation maa n ni awọn ọna mẹta, ipa ọna coagulation endogenous, ipa ọna coagulation exogenous ati ipa ọna coagulation ti o wọpọ.

1) Ìlànà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ara ni a bẹ̀rẹ̀ nípasẹ̀ ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ara XII nípasẹ̀ ìṣesí ìfọwọ́sowọ́pọ̀. Nípasẹ̀ ìṣiṣẹ́ àti ìṣesí onírúurú àwọn ohun tí ó ń fa ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ara, a yí prothrombin padà sí thrombin nígbẹ̀yìn gbẹ́yín. Thrombin yí fibrinogen padà sí fibrin láti ṣàṣeyọrí ète ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ara.

2) Ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ara tí ó jáde láti inú ara túmọ̀ sí ìtújáde ti àsopọ ara rẹ̀, èyí tí ó nílò àkókò kúkúrú fún ìṣàn ẹ̀jẹ̀ àti ìdáhùn kíákíá.

Àwọn ìwádìí ti fihàn pé ipa ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ara àti ipa ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ara tí ó jáde láti ara wọn lè ṣiṣẹ́ papọ̀ kí wọ́n sì ṣiṣẹ́ papọ̀.

3) Ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tí a sábà máa ń lò túmọ̀ sí ìpele ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tí ó wọ́pọ̀ ti ètò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tí ó wà nínú ẹ̀jẹ̀ àti ètò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tí ó wà nínú ẹ̀jẹ̀, èyí tí ó ní ìpele méjì ti ìṣẹ̀dá thrombin àti ìṣẹ̀dá fibrin nínú.

 

Ohun tí a ń pè ní hemostasis àti ìbàjẹ́ iṣan ẹ̀jẹ̀, èyí tí ó ń mú ipa ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ jáde. Iṣẹ́ ti ara ti ipa ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ inú kò ṣe kedere lọ́wọ́lọ́wọ́. Síbẹ̀síbẹ̀, ó dájú pé ipa ọ̀nà ìṣàn ẹ̀jẹ̀ inú ara lè ṣiṣẹ́ nígbà tí ara ènìyàn bá kan àwọn ohun èlò àtọwọ́dá, èyí tí ó túmọ̀ sí wípé àwọn ohun èlò ìṣẹ̀dá ara lè fa ìṣàn ẹ̀jẹ̀ nínú ara ènìyàn, ìṣẹ̀lẹ̀ yìí sì ti di ìdènà ńlá sí gbígbé àwọn ohun èlò ìṣègùn sínú ara ènìyàn.

Àìlera tàbí ìdènà nínú èyíkéyìí ohun tó ń fa ìfàmọ́ra nínú ìfàmọ́ra ẹ̀jẹ̀ yóò fa àìlera tàbí àìlera nínú gbogbo ìfàmọ́ra ẹ̀jẹ̀. A lè rí i pé ìfàmọ́ra ẹ̀jẹ̀ jẹ́ iṣẹ́ tó díjú àti tó rọrùn nínú ara ènìyàn, èyí tó ń kó ipa pàtàkì nínú bíbójútó ìgbésí ayé wa.