Ṣé ìṣàn ẹ̀jẹ̀ dára tàbí kò dára?


Olùkọ̀wé: Àtẹ̀lé   

Kò sí ìfàsẹ́yìn ẹ̀jẹ̀ rárá yálà ó dára tàbí kò dára. Ìfàsẹ́yìn ẹ̀jẹ̀ ní àkókò tó wọ́pọ̀. Tí ó bá yára jù tàbí ó lọ́ra jù, yóò jẹ́ ewu fún ara ènìyàn.

Ìṣàn ẹ̀jẹ̀ yóò wà láàárín ìwọ̀n déédé kan, kí ó má ​​baà fa ìṣàn ẹ̀jẹ̀ àti ìṣẹ̀dá thrombus nínú ara ènìyàn. Tí ìṣàn ẹ̀jẹ̀ bá yára jù, ó sábà máa ń fi hàn pé ara ènìyàn wà ní ipò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ púpọ̀, àti pé àwọn àrùn ọkàn àti iṣan ẹ̀jẹ̀ ọpọlọ máa ń wáyé, bí ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ọpọlọ àti ìfàjẹ̀sí ọkàn, ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ẹ̀jẹ̀ ìsàlẹ̀ àti àwọn àrùn mìíràn. Tí ẹ̀jẹ̀ aláìsàn bá ń dídì díẹ̀díẹ̀, ó ṣeé ṣe kí ó ní ìṣòro ìṣàn ẹ̀jẹ̀, ó lè ní àrùn ìṣàn ẹ̀jẹ̀, bí hemophilia, àti ní àwọn ọ̀ràn líle koko, yóò fi àwọn àbùkù oríkèé àti àwọn ìṣesí mìíràn sílẹ̀.

Ìṣiṣẹ́ thrombin tó dára fihàn pé àwọn platelets ń ṣiṣẹ́ dáadáa, wọ́n sì ní ìlera tó dára. Ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ túmọ̀ sí ìlànà ìyípadà ẹ̀jẹ̀ láti ipò ìṣàn sí ipò jeli, àti pé kókó rẹ̀ ni ìlànà yíyípadà fibrinogen tí ó lè yọ́ sí fibrinogen tí kò lè yọ́ nínú plasma. Ní ọ̀nà tóóró, nígbà tí àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ bá bàjẹ́, ara máa ń ṣe àwọn ohun tí ó lè fa ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀, èyí tí a máa ń ṣiṣẹ́ láti mú thrombin jáde, èyí tí yóò yí fibrinogen padà sí fibrin nígbẹ̀yìn gbẹ́yín, èyí tí yóò sì mú kí ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ pọ̀ sí i. Ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ sábà máa ń ní ìṣiṣẹ́ platelets nínú.

Ṣíṣàyẹ̀wò bóyá ìṣàn ẹ̀jẹ̀ dára tàbí bẹ́ẹ̀ kọ́ jẹ́ nípasẹ̀ ìṣàyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ àti yàrá. Àìlera ìṣàn ẹ̀jẹ̀ tọ́ka sí àwọn ìṣòro pẹ̀lú àwọn ohun tí ó ń fa ìṣàn ẹ̀jẹ̀, ìdínkù nínú iye tàbí iṣẹ́ àìtọ́, àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àmì ìṣàn ẹ̀jẹ̀. Ìṣàn ẹ̀jẹ̀ láìròtẹ́lẹ̀ lè ṣẹlẹ̀, a sì lè rí purpura, ecchymosis, epistaxis, ìṣàn ẹ̀jẹ̀, àti hematuria lórí awọ ara àti awọ ara. Lẹ́yìn ìpalára tàbí iṣẹ́-abẹ, iye ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ń pọ̀ sí i, àkókò ìṣàn ẹ̀jẹ̀ sì lè pẹ́ sí i. Nípasẹ̀ wíwá àkókò prothrombin, àkókò prothrombin tí a ti mú ṣiṣẹ́ díẹ̀ àti àwọn nǹkan mìíràn, a rí i pé iṣẹ́ ìṣàn ẹ̀jẹ̀ kò dára, a sì gbọ́dọ̀ ṣàlàyé ìdí tí a fi ń ṣe àyẹ̀wò.