Kí ló ń fa kí ẹ̀jẹ̀ má dì?


Olùkọ̀wé: Àtẹ̀lé   

Dídínkù ẹ̀jẹ̀ lè jẹ́ nítorí àwọn nǹkan bíi àìní oúnjẹ tó dára, àìsí ìfọ́ ẹ̀jẹ̀, àti oògùn, àti pé àwọn ipò pàtó kan nílò àyẹ̀wò tó yẹ láti mọ̀.

1. Àìní oúnjẹ tó dára: Àìsí fítámìnì K nínú ara lè fa ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ tó lọ́ra, ó sì ṣe pàtàkì láti fi fítámìnìnìkì kún un.

2. Ìfọ́ ẹ̀jẹ̀: Ó tún lè jẹ́ nítorí ìfọ́ ẹ̀jẹ̀ tó pọ̀ jù, àti pé ṣíṣe àtúnṣe oúnjẹ lè ran lọ́wọ́ láti dín àrùn náà kù.

3. Àwọn ohun tó ń fa oògùn; Tí a bá mu àwọn oògùn tó ń dènà àrùn, bíi àwọn tábìlẹ́ẹ̀tì aspirin enteric tàbí àwọn tábìlẹ́ẹ̀tì clopidogrel bisulfate, wọ́n tún lè fa ìdàpọ̀, èyí tó lè fa kí ẹ̀jẹ̀ má pọ̀ kíákíá.

Yàtọ̀ sí àwọn ìdí tí a ti sọ lókè yìí, àwọn ìṣòro tún lè wà pẹ̀lú àwọn platelets, èyí tí ó nílò àyẹ̀wò àti ìtọ́jú tó yẹ.