Ìṣàn ẹ̀jẹ̀ dà bí iwin tí ń rìn kiri nínú ìṣàn ẹ̀jẹ̀. Nígbà tí ìṣàn ẹ̀jẹ̀ bá dí, ètò ìrìn ẹ̀jẹ̀ yóò rọ, àbájáde rẹ̀ yóò sì burú. Jù bẹ́ẹ̀ lọ, ìṣàn ẹ̀jẹ̀ lè ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ orí èyíkéyìí àti nígbàkigbà, èyí tí ó lè wu ẹ̀mí àti ìlera léwu gidigidi.
Ohun tó tún bani lẹ́rù jù ni pé 99% àwọn thrombi kò ní àmì àrùn tàbí ìmọ̀lára kankan, wọ́n sì máa ń lọ sí ilé ìwòsàn fún àyẹ̀wò déédéé ní àwọn onímọ̀ nípa ọkàn àti iṣan ẹ̀jẹ̀. Ó máa ń ṣẹlẹ̀ lójijì láìsí ìṣòro kankan.
Kí ló dé tí àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ fi dí?
Ibikibi ti awọn iṣan ẹjẹ ba ti dina, “apànìyàn” kan wa ti o wọpọ - thrombus.
Thrombus, tí a mọ̀ sí “ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀”, máa ń dí ọ̀nà àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ ní onírúurú ẹ̀yà ara bí ohun èlò ìdènà, èyí tí kò ní jẹ́ kí ẹ̀jẹ̀ dé àwọn ẹ̀yà ara tí ó jọra, èyí sì máa ń yọrí sí ikú òjijì.
1.Thrombosis ninu awọn iṣan ẹjẹ ti ọpọlọ le ja si infarction ọpọlọ - thrombosis sinus venous venous
Ẹ̀jẹ̀ tó ṣọ̀wọ́n ni èyí. Ẹ̀jẹ̀ tó dídì ní apá yìí nínú ọpọlọ ń dènà ẹ̀jẹ̀ láti jáde àti láti padà sínú ọkàn. Ẹ̀jẹ̀ tó pọ̀ jù lè wọ inú àsopọ̀ ọpọlọ, èyí tó lè fa àrùn ọpọlọ. Èyí sábà máa ń ṣẹlẹ̀ láàárín àwọn ọ̀dọ́langba, àwọn ọmọdé àti àwọn ọmọ ọwọ́. Ẹ̀jẹ̀ tó dídì jẹ́ ewu fún ẹ̀mí.
o
2. Ìdènà ẹ̀jẹ̀ máa ń wáyé nígbà tí ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ bá wáyé nínú iṣan ẹ̀jẹ̀ ọkàn—stroke thrombotic
Nígbà tí ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ bá dí ìṣàn ẹ̀jẹ̀ sí iṣan ẹ̀jẹ̀ nínú ọpọlọ, àwọn apá kan nínú ọpọlọ á bẹ̀rẹ̀ sí í kú. Àwọn àmì ìkìlọ̀ nípa ìdààmú ọpọlọ ni àìlera ojú àti apá àti ìṣòro sísọ̀rọ̀. Tí o bá rò pé o ti ní ìdààmú ọpọlọ, o gbọ́dọ̀ yára dáhùn padà, tàbí kí o má lè sọ̀rọ̀ tàbí kí o di aláìlera. Bí a bá ṣe ìtọ́jú rẹ̀ kíákíá, bẹ́ẹ̀ náà ni àǹfààní ọpọlọ yóò ṣe padà bọ̀ sípò.
o
3. Ẹ̀dọ̀fóró tí ń rọ́ (PE)
Èyí ni ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ tó ń jáde níbòmíràn tó sì ń rìn gba inú ẹ̀jẹ̀ lọ sínú ẹ̀dọ̀fóró. Lọ́pọ̀ ìgbà, ó máa ń wá láti inú iṣan ẹ̀jẹ̀ ní ẹsẹ̀ tàbí ibàdí. Ó máa ń dí ìṣàn ẹ̀jẹ̀ lọ sí ẹ̀dọ̀fóró kí wọ́n má baà lè ṣiṣẹ́ dáadáa. Ó tún máa ń ba àwọn ẹ̀yà ara mìíràn jẹ́ nípa bí atẹ́gùn ṣe ń ṣiṣẹ́ sí ẹ̀dọ̀fóró. Ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ẹ̀dọ̀fóró lè ṣekú pa bí ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ bá pọ̀ tàbí iye ìdìpọ̀ ẹ̀jẹ̀ bá pọ̀.
Káàdì ìṣòwò
WeChat ti èdè Ṣáínà