Mene ne mafi yawan thrombosis na jini?


Marubuci: Magaji   

Idan aka toshe bututun ruwa, ingancin ruwan zai yi muni; idan aka toshe hanyoyi, zirga-zirgar ababen hawa za ta yi rauni; idan aka toshe hanyoyin jini, jiki zai lalace. Thrombosis shine babban abin da ke haifar da toshewar hanyoyin jini. Yana kama da fatalwa da ke yawo a cikin jijiyoyin jini, yana barazana ga lafiyar mutane a kowane lokaci.

A jumlance, ana kiran thrombus da "ƙuguwa ta jini", wanda ke toshe hanyoyin jijiyoyin jini a sassa daban-daban na jiki kamar toshewa, wanda ke haifar da rashin isar jini ga gabobin da ke da alaƙa da mutuwa kwatsam. Idan gudan jini ya faru a kwakwalwa, yana iya haifar da kumburin kwakwalwa, idan ya faru a cikin jijiyoyin zuciya, yana iya haifar da kumburin zuciya, kuma idan ya toshe a cikin huhu, embolism ne na huhu. Me yasa gudan jini ke faruwa a jiki? Dalilin da ya fi dacewa shine wanzuwar tsarin gudan jini da tsarin hana gudan jini a cikin jinin ɗan adam. A ƙarƙashin yanayi na al'ada, su biyun suna kiyaye daidaiton motsi don tabbatar da kwararar jini na yau da kullun a cikin jijiyoyin jini ba tare da samuwar thrombus ba. Duk da haka, a ƙarƙashin yanayi na musamman, kamar jinkirin kwararar jini, raunuka na abubuwan haɗin jini, da lalacewar jijiyoyin jini, zai haifar da hypercoagulation ko raunin aikin hana gudan jini, kuma dangantakar ta lalace, kuma zai kasance cikin "yanayin da ake iya gani".

A aikin asibiti, ana amfani da likitoci don rarraba thrombosis zuwa jijiyoyin jini, jijiyoyin jini, da kuma jijiyoyin zuciya. Haka kuma, duk suna da hanyoyin ciki da suke son toshewa.

Jinin jini yana son toshe huhu. Jinin jini ana kuma kiransa da "mai kisan kai mai shiru". Da yawa daga cikin samuwarsa ba su da alamu ko ji, kuma da zarar ya faru, yana iya zama mai mutuwa. Jinin jini yana son toshewa a cikin huhu, kuma wata cuta da aka saba gani ita ce embolism na huhu wanda jijiyoyin jini masu zurfi ke haifarwa a ƙananan gaɓoɓi.

Jinin da ke toshe jijiyoyin jini yana son toshe zuciya. Jinin da ke toshe jijiyoyin jini yana da matukar hatsari, kuma wurin da ya fi yawa shine jijiyoyin jini na zuciya, wanda zai iya haifar da cututtukan zuciya. Jinin da ke toshe jijiyoyin jini yana toshe manyan manyan jijiyoyin jini na jikin mutum - jijiyoyin zuciya, wanda ke haifar da rashin isar jini ga kyallen takarda da gabobin jiki, wanda ke haifar da toshewar zuciya ko bugun kwakwalwa.

Zuciya tana son toshe kwakwalwa. Marasa lafiya da ke fama da matsalar atrial fibrillation sun fi kamuwa da cutar zuciya, saboda motsin systolic na atrium na yau da kullun yana ɓacewa, wanda ke haifar da samuwar thrombus a cikin ramin zuciya, musamman lokacin da thrombus na atrial na hagu ya faɗi, yana iya toshe hanyoyin jini na kwakwalwa kuma yana haifar da embolism na kwakwalwa.

Kafin fara cutar thrombosis, yana ɓoye sosai, kuma yawancin faruwar cutar yana faruwa ne a cikin yanayi mai natsuwa, kuma alamun suna da tsanani bayan farawar. Saboda haka, rigakafin aiki yana da matuƙar muhimmanci. A ƙara motsa jiki kowace rana, a guji zama a wuri ɗaya na dogon lokaci, kuma a ci ƙarin 'ya'yan itatuwa da kayan lambu. A ƙarshe, ana ba da shawarar cewa wasu ƙungiyoyin thrombosis masu haɗari, kamar tsofaffi da tsofaffi ko waɗanda aka yi musu tiyata ko kuma waɗanda suka sami lalacewar tasoshin jini, su je asibitin thrombosis da anticoagulation na asibiti ko ƙwararren likitan zuciya don tantance abubuwan da ke haifar da toshewar jini da suka shafi thrombus, kuma a riƙa gano su akai-akai tare da ko ba tare da thrombosis ba.