Mene ne alamun gargaɗi guda 5 na gudan jini?


Marubuci: Magaji   

Idan aka yi maganar thrombus, mutane da yawa, musamman abokai na matsakaicin shekaru da tsofaffi, na iya canza launi idan suka ji "thrombus". Hakika, ba za a iya yin watsi da illolin thrombus ba. A cikin yanayi masu sauƙi, yana iya haifar da alamun ischemic a cikin gabobi, a cikin mawuyacin hali, yana iya haifar da necrosis na gaɓoɓi, kuma a cikin mawuyacin hali, yana iya barazana ga rayuwar majiyyaci.

Menene gudan jini?

Thrombus yana nufin jinin da ke gudana, wani gudan jini da aka samar a cikin lumen na jijiyoyin jini. A ma'anar mutum ɗaya, thrombus "gudawar jini" ce. A cikin yanayi na yau da kullun, thrombus da ke cikin jiki za su ruɓe ta halitta, amma tare da tsufa, rashin natsuwa da damuwa ta rayuwa da sauran dalilai, yawan ruɓewar thrombus na jiki zai ragu. Da zarar ba za a iya karye shi ba cikin sauƙi, zai taru a kan bangon jijiyoyin jini kuma yana iya tafiya tare da kwararar jini.

Idan aka toshe hanyar, zirga-zirgar ababen hawa za ta gurgunta; idan aka toshe hanyoyin jini, jiki zai iya "lalacewa" nan take, wanda zai haifar da mutuwa kwatsam. Thrombosis na iya faruwa a kowane zamani da kuma a kowane lokaci. Fiye da kashi 90% na thrombus ba su da alamun cutar ko jin daɗi, har ma da binciken da ake yi a asibiti ba za su iya gano ta ba, amma tana iya faruwa ba zato ba tsammani ba tare da sanin ta ba. Kamar mai kisan ninja, shiru ne lokacin da yake kusantowa, kuma yana da hatsari idan ya bayyana.

A bisa kididdiga, mace-macen da cututtukan thrombosis ke haifarwa sun kai kashi 51% na jimillar mace-macen da ake samu a duniya, wanda ya zarce mace-macen da ciwace-ciwacen da ke yaduwa, da cututtukan numfashi ke haifarwa.

Waɗannan siginar jiki guda biyar tunatarwa ce ta "gargaɗi da wuri".

Sigina ta 1: Hawan jini mara kyau
Idan hawan jini ya tashi kwatsam kuma akai-akai zuwa 200/120mmHg, hakan yana haifar da toshewar jijiyoyin jini; idan hawan jini ya faɗi ƙasa da 80/50mmHg, hakan yana haifar da samuwar thrombosis na kwakwalwa.

Sigina ta 2: Juyawar Jiki
Idan thrombus ya faru a cikin jijiyoyin jini na kwakwalwa, kwararar jini zuwa kwakwalwa zai shafi thrombus kuma jiri zai faru, wanda galibi yakan faru bayan tashi da safe. Vertigo shine mafi yawan alamun cututtukan zuciya da jijiyoyin jini. Idan aka haɗu da hawan jini da maimaita vertigo fiye da sau 5 cikin kwana 1-2, yuwuwar zubar jini a kwakwalwa ko bugun kwakwalwa yana ƙaruwa.

Sigina ta 3: Gajiya a hannuwa da ƙafafu
Kashi 80% na marasa lafiya da ke fama da toshewar jijiyoyin kwakwalwa (stroke) za su yi hamma akai-akai kwana 5-10 kafin fara wannan ciwon. Bugu da ƙari, idan tafiyar ta yi ba zato ba tsammani kuma ta yi kasala, wannan na iya zama ɗaya daga cikin abubuwan da ke haifar da ciwon haila. Idan kwatsam ka ji rauni a hannunka da ƙafafunka, ba za ka iya motsa ƙafa ɗaya ba, ko rashin tsayawa ko faɗuwa yayin tafiya, ko kuma jin kasala a gefen sama da ƙasa, ko ma jin kasala a harshenka da lebe, ana ba da shawarar ka ga likita a kan lokaci.

Sigina ta 4: Ciwon kai mai tsanani kwatsam
Manyan abubuwan da ke bayyana su ne ciwon kai na gaggawa, suma, suma, barci, da sauransu, ko kuma ciwon kai da tari ke ƙara ta'azzara, duk waɗannan abubuwan sune abubuwan da ke haifar da toshewar jijiyoyin jini.

Sigina ta 5: Matsewar ƙirji da ciwon ƙirji
Jin jiri ba zato ba tsammani bayan kwanciya a kan gado ko zaune na dogon lokaci, wanda a bayyane yake yana ƙara ta'azzara bayan aiki. Kimanin kashi 30% zuwa 40% na marasa lafiya da ke fama da bugun zuciya mai tsanani za su sami alamun aura kamar bugun zuciya, ciwon ƙirji, da gajiya cikin kwanaki 3-7 kafin farawar cutar. Ana ba da shawarar a ga likita a kan lokaci.