Shin zubar jini a ƙarƙashin fata yana da tsanani?


Marubuci: Magaji   

Zubar da jini a ƙarƙashin fata alama ce kawai, kuma abubuwan da ke haifar da zubar jini a ƙarƙashin fata suna da rikitarwa kuma iri-iri. Zubar da jini a ƙarƙashin fata wanda dalilai daban-daban ke haifarwa ya bambanta da tsanani, don haka wasu lokuta na zubar jini a ƙarƙashin fata sun fi tsanani, yayin da wasu kuma ba haka ba ne.

1. Zubar jini mai tsanani a ƙarƙashin fata:
(1) Mummunan kamuwa da cuta yana haifar da zubar jini a ƙarƙashin fata: yawanci saboda abubuwan da ke haifar da cututtukan da ke yaɗuwa suna haifar da ƙaruwar shigar ƙwayoyin cuta a bangon capillary da rashin aikin coagulation na jini, wanda ke haifar da zubar jini mara kyau, wanda ke bayyana a matsayin zubar jini a ƙarƙashin fata, kuma yana iya kasancewa tare da girgizar septic a cikin mawuyacin hali, don haka yana da matuƙar tsanani.
(2) Ciwon hanta yana haifar da zubar jini a ƙarƙashin fata: Lokacin da cututtukan hanta daban-daban kamar cutar hepatitis mai yaɗuwa, cirrhosis, da cutar hanta mai maye suka haifar da zubar jini a ƙarƙashin fata, yawanci yana faruwa ne sakamakon cututtukan hanta wanda ke haifar da gazawar hanta da rashin abubuwan da ke haifar da coagulation. Saboda aikin hanta yana da matuƙar lalacewa, yana da tsanani.
(3) Cututtukan jini na iya haifar da zubar jini a ƙarƙashin fata: cututtuka daban-daban na jini kamar aplastic anemia, hemophilia, thrombocytopenic purpura, leukemia, da sauransu duk suna iya haifar da gazawar coagulation kuma suna haifar da zubar jini a ƙarƙashin fata. Saboda tsananin waɗannan cututtukan farko waɗanda ba za a iya warkewa ba, suna da matuƙar tsanani.

2. Jin jini mai sauƙi a ƙarƙashin ƙasa:
(1) Zubar jini a cikin farji wanda ke faruwa sakamakon illar magani: Zubar jini a cikin farji wanda ke faruwa sakamakon illar magani kamar allunan aspirin da aka shafa a cikin enteric da allunan clopidogrel hydrogen sulfate. Alamomin suna inganta da sauri bayan an daina shan magani, don haka ba ya yin tsanani.
(2) Zubar jini a cikin farji wanda huda jijiyoyin jini ke haifarwa: A lokacin da ake tattara jinin jijiyar jini ko jiko a cikin jijiya, zubar jinin a cikin farji na iya faruwa ne ta hanyar huda jijiyoyin jini, kuma yawan zubar jinin yana da ɗan ƙarami kuma yana da iyaka. Yana iya sha da kuma wargajewa da kansa bayan kimanin mako guda, kuma gabaɗaya ba ya da tsanani.

Domin gano zubar jini a ƙarƙashin fata, ya zama dole a fara bincike kan musabbabin zubar jinin kafin a tantance yanayin. A yi taka-tsantsan don guje wa duk wani nau'in motsa jiki na waje a yankin zubar jinin, gami da karce, matsewa, da gogewa.